Hộ kinh doanh có được đăng ký thương hiệu không?

Khi nhắc đến thương hiệu, chúng ta hay nghĩ đến những tên tuổi lớn. Các thương hiệu này đa số thuộc sở hữu của những công ty, tập đoàn.

Do vậy, mọi người thường đặt ra câu hỏi liệu Hộ kinh doanh có được đăng ký thương hiệu không?

Trong bài viết này, Luật Maz sẽ giải đáp cho bạn thắc mắc trên dựa trên Quy định pháp luật hiện hành.

⇒ Gọi ngay Hotline 1900.8959 để được tư vấn miễn phí!

Hộ kinh doanh có được đăng ký thương hiệu không? | Luật Maz
Hộ kinh doanh có được đăng ký thương hiệu không?

1. Hộ kinh doanh có được đăng ký bản quyền, quyền tác giả cho thương hiệu không?

Điều 13 Luật sở hữu trí tuệ quy định chủ thể có quyền đăng ký bản quyền, quyền tác giả gồm:

  • Tổ chức, cá nhân có tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả gồm: người trực tiếp sáng tạo ra tác phẩm. Và chủ sở hữu quyền tác giả.
  • Tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả quy định tại khoản 1 Điều này gồm: Tổ chức, cá nhân Việt Nam; tổ chức, cá nhân nước ngoài có tác phẩm được công bố lần đầu tiên tại Việt Nam…

Như vậy theo quy định trên, Hộ kinh doanh thuộc danh sách chủ thể được phép đăng ký.

2. Hộ kinh doanh có được đăng ký nhãn hiệu cho thương hiệu không?

Điều 87 Luật sở hữu trí tuệ quy định về chủ thể có quyền đăng ký nhãn hiệu như sau:

  • Tổ chức, cá nhân có quyền đăng ký nhãn hiệu dùng cho hàng hoá do mình sản xuất hoặc dịch vụ do mình cung cấp.

Đối chiếu với quy định trên, Hộ kinh doanh hoàn toàn đáp ứng được điều kiện. Vì vậy, Hộ kinh doanh có quyền đăng ký nhãn hiệu cho thương hiệu.

⇒ Xem ngay thủ tục đăng ký thương hiệu để biết chi tiết quy trình đăng ký!